Ai làm thủ tục cấp giấy chứng nhận nhà chung cư?

Hỏi: Tôi mua căn hộ chung cư ở quận 9, TP.HCM từ năm 2014 nhưng nay tôi vẫn chưa được cấp giấy chứng nhận cho căn hộ của mình.

Vậy xin hỏi trong trường hợp chủ đầu tư không nộp hồ sơ thì tôi tự đi làm có được không?

Trần Tuấn Khanh (ttuankhanh quynhlam@...)

căn hộ chung cư
Chủ đầu tư có trách nhiệm nộp hồ sơ cấp giấy chứng nhận cho người mua căn hộ
(ảnh minh họa)

Trả lời:

Căn cứ điều Điều 72 Nghị định 43 ngày 15/5/2014 thì chủ đầu tư có trách nhiệm nộp hồ sơ cấp giấy chứng nhận cho người mua căn hộ.

Trong trường hợp người mua nhà có nhua cầu tự nộp hồ sơ thì chủ đầu tư phải cung cấp hồ sơ để người mua nhà liên hệ cơ quan có thẩm quyền nộp hồ sơ cấp giấy chứng nhận cho căn nhà của họ.

Trong đó hồ sơ cấp giấy chứng nhận gồm có:

- Đơn đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất, cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

- Hợp đồng về chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở, công trình xây dựng theo quy định của pháp luật;

- Biên bản bàn giao nhà, đất, công trình xây dựng.

Dựa trên điều lệ trên, chủ đầu tư phải có trách nhiệm làm thủ thủ tục cấp giấy chứng nhận cho căn nhà của bạn. Trường hợp chủ đầu tư chưa làm và bạn có nhu cầu tự đi làm thủ tục bạn có thể liên hệ với chủ đầu tư để họ cung cấp các loại giấy tờ  liên quan như quy định trên.

Luật sư LÊ ĐĂNG LIỆU
Trưởng Văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu (Tp.HCM)

(Theo Pháp luật TPHCM Online)

Tin đã lưu